Hỏi về nội dung bài hát Còn thương rau đắng mọc sau hè

xxKetaoxx

Sep 1, 2012
1
0
1
homicidenam said:
Trước giờ toàn tưởng là lấy cái vỏ quả dừa để lót đường đi cho đỡ trơn.

Tại ở nhà đường ra vườn toàn xếp gạch với ngói...
Không dám đỡ trơn đâu. Biết cái vỏ dừa nó cứng + trơn cỡ nào không, lót cái đó mà trời mưa ( nước mưa + chân dính đất sình) đi thì chỉ có rụng răng thôi.
Đúng là lớn lên ở thành phố thì ko hiểu được mấy bài như thế đâu.

daiaka

May 1, 2011
1
0
1
Em rất thích nghe mấy bài quê nhà này mặc dù không ở trong đó.
Các bác cho Em list tối Em tải về đi ạ !!!

homicidenam

Sep 1, 2009
21
0
1
xxKetaoxx said:
Không dám đỡ trơn đâu. Biết cái vỏ dừa nó cứng + trơn cỡ nào không, lót cái đó mà trời mưa ( nước mưa + chân dính đất sình) đi thì chỉ có rụng răng thôi.
Đúng là lớn lên ở thành phố thì ko hiểu được mấy bài như thế đâu.
ảnh kia mình google được đấy chứ, nhà mình hồi xưa ra vườn toàn bùn lầy phải xếp gạch cách nhau như thế
đầu tiên cũng nghĩ nó trơn nhưng chắc là lột cái vỏ bóng ở ngoài rồi, lớp trong có xơ thì đi tốt
nên cứ tưởng thế.

thannong

Nov 1, 2009
28
0
1
các thím cho em xin mấy bài mang giai điệu dân ca Nam Bộ mà mấy thím thích với

em cũng thích lắm

DengXiaoPing

Oct 1, 2012
2
0
1
yeuemmai135y said:
bài này Như Quỳnh ca thì thôi rồi lun
Hương Lan hát bài này mới hay nha thím

Em cũng trai miền Tây đây
tỉnh đầu tiên của Miền Tây

Northernrock

Jan 1, 2011
1
0
1
DengXiaoPing said:
Hương Lan hát bài này mới hay nha thím

Em cũng trai miền Tây đây
tỉnh đầu tiên của Miền Tây
Chuẩn đấy. Bài này mình biết từ hồi lớp 5 - 6. Hồi đấy nghe từ băng của ông già. Cứ ấn tượng mãi thôi
Đọc sách thấy miêu tả miền Tây sông nước đẹp lắm mà chưa có dịp vào

BlueDragonLK

Jan 1, 2012
14
0
1
Tác giả bài này là người Đồng Nai, bối cảnh chắc miền Đông Nam Bộ, ko phải miền Tây đâu các bác.

vodanh1989

Jan 1, 2011
1
0
1
Chào mấy bạn.

Ý nghĩa thì như các bạn ở trên giải thích về kiểu tóc là đúng rồi nhé. Trẻ em thời xưa hay có kiểu tóc như vậy nha. Mình nhớ lúc nhỏ mình cũng có quả đầu miếng dừa đó, nhưng ba mình cắt ko cần cái j úp lên cả. đi 1 đường là xong, hihi. Nghe bài hát nhớ lúc nhỏ về quê chơi thật là vui và vô tư. Giờ cuộc sống nhiều lo toan quá. Chỉ ước 1 ngày đc sống vô lo vô nghĩ như trẻ thơ mà ko đc. hjx

Còn về vỏ dừa để lót đường bị sình là cũng 9 xác nha. Nhưng mà phơi khô rồi lót chứ ko fai lấy vỏ dừa tươi âu nha. Mình ko nói nó ko trơn, nhưng dù sao cũng hơn đường đất (Thời xưa lấy đá đâu ra mà lót). Bạn nào chạy xe đường sình đi thì biết. Chạy thẳng mà vẫn té xe như thường. Còn đường lót vỏ dừa có 30cm bề ngang mình chạy chưa té xe bao giờ.

Nhạc sĩ là người Long Thành, Đồng Nai nha. Kế bên Long Thành là Nhơn Trạch cũng thuộc Đồng Nai. (Bạn nào ở gần hay đi khu du lịch Đảo Dừa Lửa hay Bò Cạp Vàng ở kế bên quận 2 là Nhơn Trạch đó.) Còn Long Thành là chổ đi Vũng Tàu hay đi ngang bò sữa Long Thành đó.

Nói chung mấy bạn đi ngang qua thôi thì ko biết. Mặc dù từ vòng xoay Cát Lái xuống Ngã Ba Vũng Tàu cũng hơn 20km. Nhưng từ Long Thành qua Nhơn Trạch có 3,4 km đi đường đất thôi. Nhơn Trạch có nhiều kênh rạch lại kế sông đồng nai (Bạn nào sống ở Phú Khánh hay Thủ Thiêm thì biết). Xưa Nhơn Trạch là nhiều ruộng lúa, còn Long Thành là trái cây. Nên nghe bài hát của tác giả rất giống Miền Tây nhưng 9 xác ra là miền Đông Nam Bộ cụ thể là nơi tác giả lớn lên (Long Thành, Nhơn Trạch nhé).

Cái này là chính xác, mình nhớ năm 97,98 có coi tọa đàm nhạc sĩ Bắc Sơn với Vũ Đức Sao Biển ở đài Đồng Nai nên bít.

quiz

Member
Jan 1, 2012
70
0
6
vodanh1989 said:
Chào mấy bạn.

Ý nghĩa thì như các bạn ở trên giải thích về kiểu tóc là đúng rồi nhé. Trẻ em thời xưa hay có kiểu tóc như vậy nha. Mình nhớ lúc nhỏ mình cũng có quả đầu miếng dừa đó, nhưng ba mình cắt ko cần cái j úp lên cả. đi 1 đường là xong, hihi. Nghe bài hát nhớ lúc nhỏ về quê chơi thật là vui và vô tư. Giờ cuộc sống nhiều lo toan quá. Chỉ ước 1 ngày đc sống vô lo vô nghĩ như trẻ thơ mà ko đc. hjx

Còn về vỏ dừa để lót đường bị sình là cũng 9 xác nha. Nhưng mà phơi khô rồi lót chứ ko fai lấy vỏ dừa tươi âu nha. Mình ko nói nó ko trơn, nhưng dù sao cũng hơn đường đất (Thời xưa lấy đá đâu ra mà lót). Bạn nào chạy xe đường sình đi thì biết. Chạy thẳng mà vẫn té xe như thường. Còn đường lót vỏ dừa có 30cm bề ngang mình chạy chưa té xe bao giờ.

Nhạc sĩ là người Long Thành, Đồng Nai nha. Kế bên Long Thành là Nhơn Trạch cũng thuộc Đồng Nai. (Bạn nào ở gần hay đi khu du lịch Đảo Dừa Lửa hay Bò Cạp Vàng ở kế bên quận 2 là Nhơn Trạch đó.) Còn Long Thành là chổ đi Vũng Tàu hay đi ngang bò sữa Long Thành đó.

Nói chung mấy bạn đi ngang qua thôi thì ko biết. Mặc dù từ vòng xoay Cát Lái xuống Ngã Ba Vũng Tàu cũng hơn 20km. Nhưng từ Long Thành qua Nhơn Trạch có 3,4 km đi đường đất thôi. Nhơn Trạch có nhiều kênh rạch lại kế sông đồng nai (Bạn nào sống ở Phú Khánh hay Thủ Thiêm thì biết). Xưa Nhơn Trạch là nhiều ruộng lúa, còn Long Thành là trái cây. Nên nghe bài hát của tác giả rất giống Miền Tây nhưng 9 xác ra là miền Đông Nam Bộ cụ thể là nơi tác giả lớn lên (Long Thành, Nhơn Trạch nhé).

Cái này là chính xác, mình nhớ năm 97,98 có coi tọa đàm nhạc sĩ Bắc Sơn với Vũ Đức Sao Biển ở đài Đồng Nai nên bít.
Cao thủ, nhưng thông tin hay thé này nên được lưu lại

Vuong Trung Dzuong

Sep 1, 2012
2
0
1
Ba giá, miểng dừa: kiểu tóc....
Ngắt sai chỗ: ba giá, miểng dừa, đường mòn xưa ... dãi nắng dầm mưa
Ý là hoài niệm lại tuổi thơ dữ dội ấy

trandat2ver4

Jun 1, 2012
12
0
1
Xin nắng hạ thôi buồn để mình ngồi nhớ lũy tre xanh dạo quanh
Khung trời kỷ niệm chợt thèm rau đắng nấu canh...

A1M

Member
Dec 1, 2012
57
0
6
vodanh1989 said:
Chào mấy bạn.

Cảm ơn bạn, nhạc sĩ là người Đồng Nai nhưng sáng tác 1 bài phải nói khắp cả cái Nam kỳ đều thấm hình tượng ấy ngay còn nhỏ.
Mà phải là cô ca sĩ Hương Lan hát nhé, mới hay, mới chất